Aspirin 

0
28
Thuốc Aspirin điều trị giảm đau, hạ sốt, chống viêm (1)
Thuốc Aspirin điều trị giảm đau, hạ sốt, chống viêm (1)

Thuốc Aspirin có tác dụng giảm đau, hạ sốt và chống viêm như thế nào? Công dụng, chỉ định, tác dụng phụ ra sao. Mua thuốc Aspirin ở đâu giá rẻ uy tín nhất vui lòng cùng Healthy ung thư tìm hiểu ngay nào.

Thông tin cơ bản về thuốc Aspirin có tác dụng làm giảm đau, hạ sốt và chống viêm

  • Nhóm thuốc: thuốc giảm đau, hạ sốt.Nhóm chống viêm không steroid.
  • Tên chung: Aspirin
  • Tên thương hiệu: Aspro Clear, Disprin
  • Tên khác: Axit acetylsalicylic
  • Tên biệt dược: Aspirin 0,5g, Banegene 500mg, Aspegic, Aspan pH8
  • Thành phần: Acid acetylsalicylic
  • Dạng thuốc: viên bao phim, bột pha hỗn dịch uống, viên sủi, viên bao phim tan trong ruột
  • Giá Thuốc Aspirin: BÌNH LUẬN bên dưới để biết giá

Thuốc Aspirin là gì?

Thuốc Aspirin là thuốc chống viêm không steroid ( NSAID ) có hiệu quả trong điều trị sốt, đau và viêm trong cơ thể. Nó cũng ngăn ngừa cục máu đông (tức là chống huyết khối). Là một nhóm, NSAID là thuốc giảm đau không gây nghiện do đau nhẹ đến trung bình do nhiều nguyên nhân, bao gồm

  • Đau đầu
  • Viêm khớp
  • Điều kiện cơ xương khớp khác.
Thuốc Aspirin điều trị giảm đau, hạ sốt, chống viêm (1)
Thuốc Aspirin điều trị giảm đau, hạ sốt, chống viêm (1)

Công dụng của thuốc Aspirin là gì?

Thuốc Aspirin đối với người lớn

Thuốc Aspirin là một trong những loại thuốc được sử dụng phổ biến nhất để điều trị đau nhẹ đến trung bình, đau nửa đầu và sốt.

Sử dụng phổ biến bao gồm đau đầu, đau thời gian, cảm lạnh và cúm, bong gân và các điều kiện lâu dài chẳng hạn như viêm khớp.

Đối với đau nhẹ đến trung bình, nó được sử dụng một mình. Đối với đau vừa đến nặng, nó thường được sử dụng cùng với các thuốc giảm đau opioid và NSAID khác.

Ở liều cao, nó có thể điều trị hoặc giúp giảm các triệu chứng:

  • Thấp khớp
  • Viêm khớp dạng thấp
  • Tình trạng viêm khớp khác
  • Viêm màng ngoài tim

Ở liều thấp, nó được sử dụng :

  • Để ngăn ngừa cục máu đông hình thành và giảm nguy cơ cơn thiếu máu não thoáng qua (TIA) và đau thắt ngực không ổn định.
  • Để ngăn ngừa nhồi máu cơ tim ở bệnh nhân mắc bệnh tim mạch bằng cách ngăn ngừa hình thành cục máu đông.
  • Để ngăn ngừa đột quỵ, nhưng không điều trị đột quỵ.
  • Phòng ngừa ung thư đại trực tràng.

Thuốc Aspirin đối với trẻ em

  • Thuốc Aspirin thường không phù hợp với những người dưới 16 tuổi, vì nó có thể làm tăng nguy cơ mắc hội chứng Reye, có thể xuất hiện sau khi nhiễm vi-rút, như cảm lạnh, cúm hoặc thủy đậu . Nó có thể dẫn đến chấn thương não vĩnh viễn hoặc tử vong.
  • Tuy nhiên, một chuyên gia có thể kê toa aspirin cho trẻ dưới sự giám sát nếu chúng mắc bệnh Kawasaki và để ngăn ngừa cục máu đông hình thành sau phẫu thuật tim.
  • Acetaminophen (paracetamol, Tylenol) và ibuprofen thường được sử dụng thay thế.

Trước khi dùng thuốc Aspirin cần lưu ý những gì?

Không dùng thuốc này cho trẻ em hoặc thiếu niên bị sốt, triệu chứng cúm hoặc thủy đậu. Thuốc Aspirin có thể gây ra hội chứng Reye, một tình trạng nghiêm trọng và đôi khi gây tử vong ở trẻ em.

Bạn không nên sử dụng thuốc aspirin nếu bạn bị dị ứng với nó, hoặc nếu bạn có:

  • Một lịch sử gần đây của xuất huyết dạ dày hoặc ruột
  • Một rối loạn chảy máu như băng huyết
  • Nếu bạn đã từng lên cơn hen hoặc phản ứng dị ứng nghiêm trọng sau khi dùng aspirin hoặc nsaid (thuốc chống viêm không steroid) như advil, motrin, aleve, orudis, indocin, lodine, voltaren, toradol, mobic, relafen, feldene

Để đảm bảo thuốc này an toàn cho bạn, hãy cho bác sĩ biết nếu bạn có:

  • Hen suyễn hoặc dị ứng theo mùa
  • Viêm loét dạ dày
  • Bệnh gan
  • Bệnh thận
  • Chảy máu hoặc rối loạn đông máu
  • Bệnh gout
  • Bệnh tim, huyết áp cao, hoặc suy tim xung huyết.

Uống thuốc aspirin khi mang thai muộn có thể gây chảy máu ở mẹ hoặc em bé trong khi sinh. Hãy cho bác sĩ của bạn nếu bạn đang mang thai hoặc dự định có thai.

Thuốc Aspirin có thể truyền vào sữa mẹ và có thể gây hại cho em bé bú. Bạn không nên cho con bú trong khi sử dụng thuốc này.

Thuốc Aspirin điều trị giảm đau, hạ sốt, chống viêm (2)
Thuốc Aspirin điều trị giảm đau, hạ sốt, chống viêm (2)

Liều dùng cho thuốc Aspirin là gì?

  • Thuốc Aspirin nên được dùng cùng với thức ăn. Liều lượng dao động từ 50mg đến 6000mg mỗi ngày tùy thuộc vào việc sử dụng.
  • Liều thông thường cho cơn đau nhẹ đến trung bình là 350 hoặc 650mg mỗi 4 giờ hoặc 500mg mỗi 6 giờ.
  • Liều cho viêm khớp dạng thấp bao gồm 500mg mỗi 4 – 6 giờ, 650mg mỗi 4 giờ, 1000mg mỗi 4 – 6 giờ, 1950mg hai lần mỗi ngày.
  • Các cơn đau tim được ngăn chặn với 75, 81, 162 hoặc 325mg mỗi ngày.
  • Nên nhai ngay 160 đến 325mg thuốc aspirin bọc không ruột khi gặp phải triệu chứng đau tim.
  • Liều để ngăn ngừa đột quỵ khác là 75 đến 100mg mỗi ngày.

Điều gì xảy ra nếu tôi bỏ lỡ một liều?

  • Vì thuốc aspirin được sử dụng khi cần thiết, bạn có thể không có lịch trình dùng thuốc.
  • Nếu bạn đang trong một lịch trình, sử dụng liều đã quên ngay khi bạn nhớ. Bỏ qua liều đã quên nếu gần đến giờ cho liều theo lịch tiếp theo của bạn. Không sử dụng thêm thuốc để bù liều.

Điều gì xảy ra nếu tôi quá liều?

  • Tìm kiếm sự chăm sóc y tế khẩn cấp.
  • Các triệu chứng quá liều có thể bao gồm đau dạ dày, nôn mửa, tiêu chảy, các vấn đề về thị giác hoặc thính giác, thở nhanh hoặc chậm hoặc nhầm lẫn.

Tôi nên dùng thuốc Aspirin như thế nào?

  • Uống thuốc Aspirin chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn, hoặc theo chỉ định của bác sĩ. Không sử dụng với số lượng lớn hơn hoặc nhỏ hơn hoặc lâu hơn so với khuyến cáo.
  • Luôn luôn làm theo hướng dẫn trên nhãn thuốc về việc cho trẻ uống thuốc aspirin.
  • Mang theo thức ăn nếu thuốc aspirin làm đau dạ dày của bạn.
  • Bạn phải nhai viên thuốc nhai trước khi nuốt.
  • Không nghiền nát, nhai, phá vỡ, hoặc mở một viên thuốc bọc ruột hoặc trì hoãn / phóng thích kéo dài . Nuốt cả viên thuốc.
  • Nếu bạn sử dụng viên uống tan rã, hãy làm theo tất cả các hướng dẫn dùng thuốc được cung cấp cùng với thuốc của bạn.
  • Nếu bạn cần phẫu thuật, hãy nói với bác sĩ phẫu thuật trước thời hạn rằng bạn đang sử dụng thuốc này. Bạn có thể cần phải ngừng sử dụng nó trong một thời gian ngắn.
Thuốc Aspirin điều trị giảm đau, hạ sốt, chống viêm (3)
Thuốc Aspirin điều trị giảm đau, hạ sốt, chống viêm (3)

Tác dụng phụ của thuốc Aspirin

Các tác dụng phụ phổ biến nhất của thuốc aspirin là:

  • Kích ứng dạ dày hoặc ruột
  • Khó tiêu
  • Buồn nôn

Các tác dụng phụ sau đây là có thể, nhưng ít phổ biến hơn:

  • Triệu chứng hen suyễn nặng hơn
  • Nôn
  • Viêm dạ dày
  • Chảy máu dạ dày
  • Bầm tím

Một tác dụng phụ hiếm gặp của thuốc aspirin liều thấp là đột quỵ xuất huyết.

Nó có thể giúp ngăn ngừa và điều trị một loạt các tình trạng, nhưng bất cứ ai đang dùng aspirin trước tiên nên nói chuyện với bác sĩ. Bất cứ ai dưới 16 tuổi thường không nên dùng nó, trừ những trường hợp hiếm gặp và dưới sự giám sát y tế.

Tôi nên tránh những gì khi dùng thuốc Apirin?

  • Tránh uống rượu trong khi bạn đang dùng thuốc aspirin. Uống nhiều rượu có thể làm tăng nguy cơ chảy máu dạ dày.
  • Nếu bạn đang dùng thuốc này để ngăn ngừa cơn đau tim hoặc đột quỵ, hãy tránh dùng ibuprofen. Ibuprofen có thể làm cho thuốc này kém hiệu quả trong việc bảo vệ tim và mạch máu của bạn. Nếu bạn phải sử dụng cả hai loại thuốc, hãy hỏi bác sĩ của bạn cách nhau bao xa.
  • Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng bất kỳ thuốc cảm lạnh, dị ứng hoặc thuốc giảm đau.

Tương tác thuốc aspirin

Đôi khi, một loại thuốc có thể làm cho một loại thuốc khác kém hiệu quả hơn, hoặc sự kết hợp có thể làm tăng nguy cơ cho bệnh nhân. Đây được gọi là tương tác thuốc.

Các loại thuốc phổ biến nhất mà thuốc aspirin có thể tương tác là:

  • Thuốc giảm đau chống viêm, như diclofenac, ibuprofen, indomethacin và naproxen. Những thuốc này có thể làm tăng nguy cơ chảy máu dạ dày nếu dùng kết hợp với aspirin.
  • Methotrexate, được sử dụng trong điều trị ung thư và một số bệnh tự miễn. Aspirin có thể khiến cơ thể khó loại bỏ methotrexate hơn, dẫn đến nồng độ methotrexate cao và nguy hiểm trong cơ thể.
  • Selective serotonin ức chế tái hấp thu (SSRI) thuốc chống trầm cảm , chẳng hạn như citalopram, fluoxetine, paroxetine, venlafaxine, và sertraline. Dùng với aspirin, những thuốc này có thể làm tăng nguy cơ chảy máu.
  • Warfarin, một loại thuốc chống đông máu, hoặc làm loãng máu, ngăn chặn máu đóng cục. Nếu dùng aspirin với warfarin, nó có thể làm giảm tác dụng chống đông máu của thuốc và làm tăng nguy cơ chảy máu. Tuy nhiên, trong một số tình huống, bác sĩ có thể kê đơn thuốc aspirin cùng với warfarin.

Đây không phải là loại thuốc duy nhất không thể sử dụng với thuốc aspirin. Bất cứ ai đang dùng nó nên thông báo cho bác sĩ của họ, vì các loại thuốc khác cũng có thể tương tác.

Dùng Aspirin có an toàn nếu tôi đang mang thai hoặc cho con bú?

  • Thuốc Aspirin thường được tránh trong thai kỳ vì nó có thể ảnh hưởng xấu đến thai nhi. Tuy nhiên, liều thấp đã được sử dụng một cách an toàn để ngăn ngừa các biến chứng của thai kỳ.
  • Nó được bài tiết vào sữa mẹ và có thể gây ra tác dụng phụ ở trẻ sơ sinh.
Thuốc Aspirin điều trị giảm đau, hạ sốt, chống viêm (4)
Thuốc Aspirin điều trị giảm đau, hạ sốt, chống viêm (4)

Các biện pháp phòng ngừa khi dùng thuốc Aspirin

Thuốc Aspirin không được khuyến cáo cho những người:

  • Bị loét dạ dày
  • Băng huyết hoặc bất kỳ rối loạn chảy máu nào khác
  • Dị ứng với thuốc aspirin
  • Dị ứng với bất kỳ nsaid nào, chẳng hạn như ibuprofen
  • Có nguy cơ xuất huyết tiêu hóa hoặc đột quỵ xuất huyết
  • Uống rượu thường xuyên
  • Đang trải qua điều trị nha khoa hoặc phẫu thuật, tuy nhiên nhỏ

Những người có các điều kiện sau đây nên thận trọng khi dùng thuốc và chỉ nên làm như vậy nếu bác sĩ đồng ý:

  • Hen suyễn
  • Tăng huyết áp không kiểm soát
  • Loét dạ dày
  • Vấn đề cuộc sống
  • Vấn đề về thận

Thuốc Aspirin không được dùng trong khi đột quỵ, vì không phải tất cả các cơn đột quỵ đều do cục máu đông gây ra. Trong một số trường hợp, nó có thể làm cho cơn đột quỵ tồi tệ hơn.

Bất cứ ai đang chuẩn bị phẫu thuật nên nói với bác sĩ của họ nếu họ đang dùng thuốc aspirin thường xuyên. Họ có thể cần phải ngừng dùng thuốc aspirin ít nhất 7 ngày trước khi phẫu thuật.

Bệnh nhân đang mang thai hoặc cho con bú có thể dùng thuốc liều thấp, nhưng chỉ dưới sự giám sát của bác sĩ. Thuốc Aspirin liều cao không được khuyến cáo.

Những gì khác tôi nên biết về thuốc Aspirin?

Những chế phẩm của thuốc Aspirin có sẵn?

Viên nhai: 81mg, viên nén: 325mg, 500mg, viên nén và thuốc viên bọc ruột (bọc an toàn): 325mg, 500mg.

Thuốc Aspirin được bảo quản như thế nào?

Nó nên được bảo quản ở nhiệt độ phòng, 20 C đến 25 C (68 F đến 77 F), trong hộp kín, tránh ẩm ướt.

Nguồn uy tín: canets.com

Thuốc Aspirin cập nhật ngày 05/05/2020:

https://vi.wikipedia.org/wiki/Aspirin

Thuốc Aspirin cập nhật ngày 05/05/2020:

https://www.drugs.com/aspirin.html

[/bg_collapse]

Cập nhật mới nhất ngày

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here