Paracetamol những điều cần lưu ý trước khi sử dụng

0
160
Paracetamol 500mg, 650mg dạng viên nén điều trị giảm đau, hạ sốt ở người lớn
Paracetamol 500mg, 650mg dạng viên nén điều trị giảm đau, hạ sốt ở người lớn

Paracetamol chuyên điều trị các cơn đau và hạ sốt ở cả người lớn và trẻ em. Thuốc được đánh giá an toàn khi sử dụng cho phụ nữ mang thai và cho con bú. Tuy nhiên, nếu sử dụng quá liều có nguy cơ cao dẫn đến suy gan thâm chí tử vọng. Để biết thêm thông tin về thuốc và liệu lượng sử dụng mời bạn xem phần nội dung thông tin thuốc Paracetamol bên dưới.

Thông tin cơ bản về thuốc paracetamol

Parecetamol là gì?

Paracetamol còn được gọi là acetaminophen và APAP , là một loại thuốc dùng để điều trị giảm đau và hạ sốt. Với liều lượng thấp có thể sử dụng để hạ sốt ở trẻ em.

Nó thường được bán kết hợp với các loại thuốc khác, chẳng hạn như trong nhiều loại thuốc cảm lạnh. Paracetamol cũng được sử dụng cho những cơn đau dữ dội, chẳng hạn như đau do ung thư và đau sau phẫu thuật, kết hợp với thuốc giảm đau opioid .

Paracetamol thường được sử dụng qua uống hoặc đặt vào hậu môn, nhưng cũng có sẵn bằng cách tiêm. Paracetamol thường an toàn ở liều khuyến cáo. Liều tối đa hàng ngày được khuyến nghị cho người lớn là ba đến 4 gram.

Khi sử dụng ở liều cao hơn có thể dẫn đến ngộ độc dẫn đến suy gan và tử vọng . Thuốc an toàn trong khi mang thai và khi cho con bú khi sử dụng ở liều lượng khuyến cáo cho phép. Sử dụng liều thấp theo chỉ định bác sĩ với với những người bị bệnh gan.

Một số thông tin thêm:

  1. Paracetamol mất đến một giờ để làm việc.
  2. Liều paracetamol thông thường là một hoặc hai viên 500mg mỗi lần.
  3. Không dùng paracetamol với các loại thuốc khác có chứa paracetamol.
  4. Paracetamol an toàn khi mang thai và trong khi cho con bú, với liều lượng khuyến cáo.
  5. Tên thương hiệu bao gồm Disprol, Hedex, Medinol và Panadol.

Paracetamol bao gồm những loại nào?

Paracetamol có những dạng dùng và hàm lượng phổ biến như sau:

  1. Viên nén, dạng uống: 325mg, 500mg.
  2. Gel, dạng uống: 500mg.
  3. Dung dịch, dạng uống: 160 mg/5 ml (120ml, 473ml); 500 mg/5 ml (240ml).
  4. Siro, dạng uống: biệt dược Triaminic® cho trẻ nhỏ dùng giảm đau hạ sốt: 160 mg/5ml (118ml).
Paracetamol 80mg, 100mg dạng sủi điều trị giảm đau, hạ sốt ở trẻ em
Paracetamol 80mg, 100mg dạng sủi điều trị giảm đau, hạ sốt ở trẻ em

Paracetamol 80mg

  • Dạng bào chế: bột sủi, màu trắng.
  • Tên thuốc: Hapacol 80, ACEPRON 80, PARA – OPC® 80mg, Efferalgan 80,…

Paracetamol 100mg

  • Dạng bào chế: viên nén.
  • Tên thuốc: Bé Nóng, Paracetamol 100mg,…
Paracetamol 250mg, 325mg dạng sủi và viên nén điều trị giảm đau, hạ sốt ở trẻ em và người lớn
Paracetamol 250mg, 325mg dạng sủi và viên nén điều trị giảm đau, hạ sốt ở trẻ em và người lớn

Paracetamol 250mg

  • Dạng bào chế: cốm sủi bọt, màu trắng.
  • Tên thuốc: PARAZACOL 250, Paracetamol 250, Hapacol 250,…

Paracetamol 325mg

  • Dạng bào chế: viên nén.
  • Tên thuốc: Hapacol 325, Paracetamol 325mg, …
Paracetamol 500mg, 650mg dạng viên nén điều trị giảm đau, hạ sốt ở người lớn
Paracetamol 500mg, 650mg dạng viên nén điều trị giảm đau, hạ sốt ở người lớn

Paracetamol 500mg

  • Dạng bào chế: viên nén màu trắng.
  • Tên thuốc: PARACETAMOL 500MG, Paracetamol Choay 500mg,

Paracetamol 650mg 

  • Dạng bào chế: viên nén hình con nhộng màu trắng.
  • Tên thuốc: PARACETAMOL 650MG, Acepron 650, Tiphadol 650, Hapacol 650,

Paracetamol 1g

  • Dạng bào chế: dung dịch đóng chay.
  • Tên thuốc: Perfalgan IV 1g/100ml, Paracetamol 1g/10ml, Paracetamol Inf.1g/100ml BIVID, Paracetamol 1g,…

Paracetamol extra

  • Dạng bào chế: viến nén màu trắng.
  • Tên thuốc: Hapacol Extra, Panadol Extra, Travicol Extra.

Paracetamol truyền

  • Dạng bào chế: dạng dung dịch,
  • Tên thuốc: Paracol 10mg/ml, Paracetamol Kabi.

Paracetamol sủi

  • Dạng bào chế: bột sủi bọt, viên sủi
  • Tên thuốc: Hapacol 80, ACEPRON 80, PARA – OPC® 80mg, Efferalgan 80, PARAZACOL 250, Paracetamol 250, Hapacol 250.

Các loại thuốc có hoạt chất paracetamol

  1. Viên nén: Paracetamol, Panadol, Donodol… 500 mg.
  2. Viên đạn: Efferalgan, Panadol 80 mg, 150 mg, 300 mg.
  3. Viên sủi: Efferalgan, Donodol, Panadol 500 mg.
  4. Bột sủi: Efferalgan 80 mg.
  5. Chế phẩm dạng bột tiêm: Pro-Dafalgan 2g proparacetamol tương đương 1g paracetamol.

Các chế phẩm kết hợp với các thuốc khác:

  1. Pamin viên nén gồm Paracetamol 400 mg và Chlorpheniramin 2 mg.Chlorpheniramin
  2. Decolgen, Typhi… dạng viên nén gồm Paracetamol 400 mg, Phenyl Propanolamin 5 mg, Chlorpheniramin 2 mg.
  3. Efferalgan-codein, Paracetamol-codein, Codoliprane, Claradol-codein, Algeisedal, Dafagan-codein dạng viên sủi gồm Paracetamol 400–500 mg và Codein sulphat 20–30 mg.
  4. Di-Antalvic dạng viên nang trụ gồm Paracetamol 400 mg và Dextro-propoxyphen hydrochloride 30 mg.

Công dụng, tác dụng của thuốc paracetamol

Paracetamol (hay acetaminophen) là hoạt chất giúp giảm đau và hạ sốt. Paracetamol được sử dụng để điều trị các triệu chứng như:

  1. Đau đầu.
  2. Đau cơ.
  3. Đau khớp.
  4. Đau lưng.
  5. Đau răng.
  6. Cảm sốt.
  7. Giảm đau ở người bị viêm khớp nhẹ.

Liều dùng, cách dùng thuốc paracetamol

Người lớn và trẻ em trên 16 tuổi

  1. Liều paracetamol thông thường hạ sốt là 2 viên/ngày (500mg/1 viên), giảm đau thông thường 1 viên/ngày (500mg/1 viên).
  2. Sử dụng qua đường uống hoặc đặt hậu môn.
  3. Đợi ít nhất 4 giờ trước khi dùng liều khác.
  4. Không dùng quá 4 liều trong bất kỳ khoảng thời gian 24 giờ.

Liều dùng cho trẻ em dưới 16 tuổi:

Liều cho trẻ em phụ thuộc vào trọng lượng của chúng và phải được tính toán cẩn thận. Liều tối đa là 15 mg /kg, tối đa 1 gram mỗi liều và không quá 4 liều trong khoảng thời gian 24 giờ.

Liều trẻ em thông thường để hạ sốt – Uống hoặc đặt vào hậu môn:

  1. Trẻ em dưới 1 tháng tuổi: 10 đến 15 mg / kg / liều mỗi 6 đến 8 giờ khi cần thiết.
  2. Trẻ em từ 1 tháng đến 12 tuổi: 10 đến 15 mg / kg / liều cứ sau 4 đến 6 giờ khi cần thiết (Tối đa: 5 liều trong 24 giờ
  3. Trẻ em trên 12 tuổi: 325 đến 650 mg cứ sau 4 đến 6 giờ hoặc 1000 mg cứ sau 6 đến 8 giờ.

Liều trẻ em thông thường để giảm đau – Uống hoặc đặt vào hậu môn:

  1. Trẻ em dưới 1 tháng tuổi: 10 đến 15 mg / kg / liều mỗi 6 đến 8 giờ khi cần thiết.
  2. Trẻ em từ 1 tháng đến 12 tuổi: 10 đến 15 mg / kg / liều cứ sau 4 đến 6 giờ khi cần thiết (Tối đa: 5 liều trong 24 giờ).
  3. Trẻ em trên 12 tuổi: 325 đến 650 mg cứ sau 4 đến 6 giờ hoặc 1000 mg cứ sau 6 đến 8 giờ.

Đối với phụ nữ mang thai và cho con bú:

  1. Paracetamol được coi là loại thuốc an toàn để giảm đau hoặc hạ sốt ở phụ mang thai và khi cho con bú. Nó an toàn trong tất cả các giai đoạn của thai kỳ và không gây ra bất kỳ ảnh hưởng xấu nào đến em bé đang phát triển.
  2. Paracetamol cũng an toàn cho các bà mẹ cho con bú. Một số paracetamol có thể được tìm thấy trong sữa mẹ, nhưng không ảnh hưởng đến em bé.

Quá liều khi sử dụng

Các triệu chứng quá liều, được liệt kê dưới đây, thường chỉ xảy ra 24 giờ sau khi dùng thuốc.

  1. Đau bụng, buồn nôn, nôn.
  2. Vấn đề cuộc sống.
  3. Co giật.
  4. Hôn mê và tử vong.

Tử vong do quá liều paracetamol có thể mất từ ​​hai đến bốn ngày và thường là do suy gan.

Cách dùng thuốc Paracetamol hiệu quả

  1. Không sử dụng nhiều thuốc này hơn khuyến cáo. Sử dụng quá liều paracetamol có thể gây ra tác hại nghiêm trọng.
  2. Liều lượng tối đa ở người lớn là 1 gram (1000 mg) mỗi liều và 4 gram (4000 mg) mỗi ngày.
  3. Khi sử dụng Paracetamol không nên sử dụng các loại đồ uống có cồn, hãy nói chuyện với bác sĩ trước khi dùng paracetamol.
  4. Nếu bạn đang sử dụng cho trẻ, hãy chắc chắn rằng bạn sử dụng dòng thuốc dành cho trẻ em. Sử dụng trọng lượng của con bạn để tìm đúng liều trên gói sản phẩm. Liều lượng được tính bằng cân nặng (10-15mg/kg) hoặc tuổi của bé.
  5. Ngừng sử dụng paracetamol và gọi bác sĩ của bạn nếu:
    • Bạn vẫn bị sốt sau 3 ngày sử dụng;
    • Bạn vẫn bị đau sau 7 ngày sử dụng (hoặc 5 ngày nếu điều trị cho trẻ);
    • Bạn bị phát ban da, đau đầu liên tục hoặc đỏ hoặc sưng;
    • Nếu các triệu chứng của bạn trở nên tồi tệ hơn, hoặc nếu bạn có bất kỳ triệu chứng mới.

Chỉ định paracetamol

  1. Paracetamol được dùng làm thuốc giảm đau và hạ sốt từ nhẹ đến vừa.
  2. Điều trị các chứng đau do nguyên nhân khác nhau: Nhức đầu, đau nửa đầu, đau bụng kinh, đau dây thần kinh, đau nhức hệ xương cơ, đau răng.
  3. Sốt do nhiễm khuẩn, viêm họng, viêm phế quản.
  4. Làm giảm đau nhức và hạ sốt trong các trường hợp cảm lạnh, cảm cúm, sốt do virus.

Chống chỉ định paracetamol

  1. Quá mẫn cảm với thuốc.
  2. Người bệnh suy gan hoặc thận nặng.
  3. Thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase (G6PD).
  4. Bệnh nhân nhiều lần thiếu máu.

Tác dụng phụ paracetamol

Gọi cấp cứu ngay hoặc đến ngay trạm ytế gần nhất để kiểm tra nếu bạn có bất kỳ dấu hiệu nào của phản ứng dị ứng với paracetamol:

  1. Phát ban, khó thở, sưng mặt, môi, lưỡi, hoặc họng;
  2. Sốt nhẹ kèm buồn nôn, đau dạ dày và ăn mất ngon;
  3. Nước tiểu sậm màu, phân có màu đất sét;
  4. Bệnh vàng da (bao gồm triệu chứng vàng da hoặc vàng lòng trắng mắt).

Bảo quản

  • Giữ thuốc này ra khỏi tầm nhìn và tầm với của bọn trẻ.
  • Bảo quản dưới 25 ° C ở nơi khô ráo, được bảo vệ khỏi ánh sáng.
  • Không sử dụng thuốc này sau khi hết hạn được ghi trên nhãn, thùng hoặc chai.
  • Đừng vứt bỏ bất kỳ loại thuốc nào thông qua nước thải hoặc chất thải sinh hoạt.

Những câu hỏi thường gặp liên quan đến thuốc paracetamol

Quy trình điều chế paracetamol như thế  nào?

Yêu cầu kỹ thuật

  1. 4-aminophenol
  2. Làm sạch đồ thủy tinh kích thước phù hợp
  3. Truy cập vào máy khuấy từ
  4. Phễu Buchner và đèn flash hình nón (lọc theo vắc-xin)
  5. Nước đá
  6. Đầu đốt / lò nướng bunsen
  7. Lò nướng (đặt ở 45 O C)

Đánh giá rủi ro

4-aminophenol và ethanoic anhydride, đều là IRRITANT – tránh tiếp xúc với tay hoặc hít phải hơi. Nếu tiếp xúc với da hoặc rửa mắt bằng nước: Paracetamol nguy hiểm với số lượng lớn. Đeo kính an toàn, găng tay và áo khoác phòng thí nghiệm

Phương pháp thực hiện:

  1. Đặt 2g 4-aminophenol vào bình nón 3 cm , thêm 15cm3 nước và khuấy mạnh huyền phù (máy khuấy từ) trong vài phút.
  2. Thêm 2,2cm 3 anhydrid ethanoic và tiếp tục khuấy cho đến khi huyền phù hòa tan và kết tủa (Paracetamol) cuối cùng hình thành.
  3. Sau 10 phút lọc kết tủa (sử dụng phễu buchner), rửa bằng một lượng nhỏ nước lạnh, chưng cất.
  4. Sau khi sấy, sản phẩm thô nên được đặt trong một sạch 100cm 3 bình nón và recrystalised bằng cách nung nóng cho đến khi nó chỉ tan trong khoảng 20cm 3 nước.
  5. Làm nguội bình trong nước đá cho đến khi xuất hiện tinh thể paracetamol tinh khiết.
  6. Lọc các tinh thể trong chân không, sấy khô trong lò ấm và sau đó ghi lại điểm nóng chảy và so sánh với các viên paracetamol tiêu chuẩn (~ 170 o C).
  7. Lặp lại quá trình tái kết tinh để đạt được một sản phẩm tinh khiết hơn.

Sự khác nhau giữa panadol và paracetamol như thế nào?

Panadol là tên một loại thuốc trị đau nhức, hạ sốt có chứa thành phần hoạt chất paracetamol.

Liều gây chết khi sử dụng paracetamol quá liều là bao nhiêu?

Liều dùng qua 4g/ngày và sử dụng lâu dài  từ 3 -4 ngày có nguy cơ gây tử vong cao.

Tác hại khi uống nhiều paracetamol là gì?

Các triệu chứng ngộ độc paracetamol như:

  1. Đau bụng, buồn nôn, nôn
  2. Vấn đề cuộc sống
  3. Co giật
  4. Hôn mê và tử vong.

Cập nhật mới nhất ngày

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here